ซื้อบัตรชิงโชคพระสมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุง รุ่น๓ ปรอทชมพูนุช-พระท่ากระดานน้อย

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 10 พฤษภาคม 2009.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปคือว่า ตะกรุดนั้นขอเก็บไว้ก่อนนะคะ หลังพิธีครอบครูค่อยวว่ากัน เพราะจะเอามาเป็นสื่อในการฝึกครั้งนี้ด้วยประการหนึ่งค่ะ

...................

ส่วนปัจจัยในการบูชาพระปรอทหลวงปู่ละมัย ๓๘ องค์ชุดแรกนั้นนะคะ ถวายหลวงปู่ เป็นเงินกฐิน ซึ่งหลวงปู่นำเงินนั้นไปสร้างมณฑปครอบรอยพระพุทธบาทค่ะ และส่วนหนึ่งได้ขออนุญาตนำมาเป็นค่าทำห้องอบสมุนไพร ซึ่งเงินทั้งหมดร้อยละ ๙๐ โอนไปเพื่อกฐินครั้งนี้ค่ะ ยกเว้นที่ให้โอนเข้าบัญชีที่แจ้งไว้ คือไม่ประสงค์รับวัตถุมงคล แต่ต้องการร่วมทำบุญทุกกรณีกับหลวงปู่ค่ะ

..........................

อนุโมทนาค่ะ

2. smilelunar

smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    วันนี้โอนเข้าบัญชีร่วมบุญกฐินกับหลวงปู่ละมัยจำนวน 200 บ.
    ตัวไปไม่ได้ก็ขอฝากเงินไปร่วมทำบุญกับหลวงปู่ด้วยนะคะ
    ถ้ามีโอกาสจะไปกราบหลวงปู่ด้วยตัวเองให้ได้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      39.1 KB
      เปิดดู:
      42
  3. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ( 6 ตุลาคม 2552 เวลาประมาณ 15 : 21 น. ) ผมได้โอนเงินจำนวน 17,141 . 50 บาท เข้าบัญชี นางสาว เอื้อมเดือน ยิ่งยง ธนาคาร นครหลวงไทย สาขาทองผาภูมิ เพื่อร่วมทำบุญบูชา พระปรอทกรอหุงทั้ง 2 พิมพ์

กรุณาจัดส่งมาตามที่อยู่ข้างล่างนี้ด้วยครับ

จิรกิตติ์ สถาปนิกกุล
    134 / 192 หมู่บ้านบุราสิริ - สนามบินน้ำ ซอย 1 / 6
    ถนน นนทบุรี ( ถนน สนามบินน้ำ )
    ตำบล ท่าทราย
    อำเภอ เมืองนนทบุรี
    จังหวัด นนทบุรี
    11000
    :':)':)'(

4. DevilBitch

อนุโมทนาทุกท่านเจ้าค่ะ

วันนี้ทำการจัดส่งไปยังรายชื่อของแต่ละท่านดังนี้นะคะ

คุณจิรกิตติ์

คุณพิสิษฐิ์
    คุณเชิดชัย
    คุณสุสัณฑ์
    คุณพิสุทธิ์ สุรินทร์

ไม่ขอแจ้งรหัส ด้วยเกรงมีผู้อื่นแอบอ้างรหัสไปขอรับล่วงหน้า แต่ท่านสามารถขอรหัสได้หากล่าช้า ส่งระบบอีเอ็มเอสเจ้าค่ะ

วันข้างหน้าจะมีครูบาอาจารย์ท่านต่างๆ แวะเวียนมาสงเคราะห์ด้วยกายเนื้อที่บ้านยายผีป่า นี่คือนิมิตที่ครูข้างบนแจ้งมาค่ะ

ก็แล้วแต่ท่านจะกำหนด ตั้งใจว่าถ้าเป็นเช่นนั้นจริง จะทำเรือนรับรองที่เป็นส่วนตัว เหมือนที่เคยตั้งใจว่าจะทำเพื่อรองรับหลวงปู่ละมัย

แต่ตอนนี้ขนาดห้องอบยังบานปลายและของแพงขึ้น ก็แล้วแต่เนาะ

อยากให้ที่บ้านกลายเป็นที่นัดพบคนที่มาพักผ่อนเพื่อสนทนาสิ่งเจริญแก่กันและกันนะคะ คนไม่รู้ มาก็ได้รู้ คนรู้ก็แลกเปลี่ยนกันเรื่อยๆ เอาให้ดีจนได้

5. lookpras

lookpras เป็นที่รู้จักกันดี

...
    ...ถ้าผ่านหินดาด จะแวะทักทายครับ
    ...

6. ตักศิลา

ตักศิลา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายครับ ถ้ายังมีท่านผู้ใดยกเลิกการจอง พระปรอท ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

7. กังสะดาน

กังสะดาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ที่จะถวายกฐิน อ.ชนแดน แถวใหนค่ะคุณยาย หากมีโอกาศจะได้ไปกราบท่านค่ะ

8. DevilBitch

อดใจรอ พระปรอทกรอหลวงปู่ละมัย แบบเต็มชุด และแบบแยกพิมพ์ กำลังจะได้รับเพิ่ม

เมื่อคืนได้คุยสายกับหลวงพี่ศิษย์ผู้ได้รับพระปรอทกรอจากหลวงปู่มาจำนวนหลายร้อยองค์ และตอนนี้ท่านได้ตัดสินใจให้ยายผีป่านำมาแจ้งให้ลูกหลานที่นับถือหลวงปู่ได้บูชา แบบว่าหมดแล้วหมดจริงๆ นะคะงานนี้

ท่านบอกว่าท่านคัดไว้ ๑๐ ชุด แต่จะแบ่งให้ยายผีป่า ๕ ชุด

ในหนึ่งชุดนั้นมี ๓ พิมพ์ คือ ปากทิพย์ ๑ องค์ หูทิพย์ ๑ องค์ ตาทิพย์ ๑ องค์ รายได้แบ่งร่วมบุญกับหลวงปู่ละมัย และแบ่งให้ยายผีป่าสานต่องานด้านสมุนไพรตามแนวทางของหลวงปู่ และอาจารย์เบื้องบนค่ะ

ตอนแรกนั้น ตั้งใจจะให้ประมูล แต่คิดว่าไม่ต้องประมูลดีกว่าค่ะ

ส่วนพระแบบแยกพิมพ์ ยังไม่ทราบว่ามีพิมพ์อะไรบ้าง อยู่กับโยมท่านหนึ่งลูกศิษย์ท่าน บังเอิญว่าหลวงปู่เคยฝากไว้ให้คนที่เขาอยากบูชา มาผ่อนไปช่วยหลวงปู่ แต่เขายังไม่มาเอา ฆราวาสท่านนี้จึงตัดสินใจมอบให้ยายผีป่าบอกบุญต่อยอดเอาค่ะ มีประมาณ ๑๐ องค์ นะคะ ยังไม่ทราบว่ามีพิมพ์อะไรบ้าง

.............................................

ราคาจะเริ่มใหม่ อาจแพงขึ้น หรือถูกลง แล้วแต่ประสงค์เบื้องบนท่านสงเคราะห์นะคะ

...................................................................

ทำไมยายผีป่่าจึงไม่ลงภาพถ่ายพระแต่ละพิมพ์

เพราะยายผีป่าไม่ใช่แม่ค้าขายพระ

ใครมั่นใจ มาบูชาไปนะคะ ลงที่เว็บนี้เว็บเดียว ของแท้มีน้อย ไม่ต้องลงหลายเว็บก็หมดค่ะ ยายผีป่าไม่ไปให่บูชาที่เว็บอื่น ๆ หากใครไปเจอชื่อประกาสให้บูชา ถือว่าปลอมค่ะ

......................................

รอยายผีป่าได้รับพระก่อนนะคะ จะนำมาแจ้งว่าราคาเท่าไร มีพิมพ์อะไร

...................................

หมายเหตุ...ท่านที่ได้รับพระหลวงปู่ไปแล้ว ให้ท่านสังเกตนะคะ พระหลวงปู่แต่ละองค์จารอักขระแตกต่างกัน แม้จะเป็นพิมพ์เดียวกันก็ตามนะคะ ดังนั้นท่านที่สะสมของหลวงปู่ หากเงินพอที่จะสะสมได้ ท่านบูชาไว้เลยนะคะ เพราะท่านเมตตาจารให้ทีละองค์เลยค่ะ แต่ละองค์จารแบบต่างๆ แล้วแต่ว่าท่านภาวนาบริกรรมมนต์ถึงบทไหน

และพระของหลวงปู่นี่ถ้านำหนักขาด ท่านนำมาหลอมใหม่ ถ้าน้ำหนักเกิน ท่านนำมาขัดใหม่นะคะ

ส่วนคำหมากที่หลวงปู่ฝากมาให้ยายผีป่าแต่ไม่ถึงยายผีป่านั้น ก็ไม่เป็นไรนะคะ

เมื่อคืนนอนภาวนาสนทนาขอพรหลวงปู่สรวง เทวดาเดินดิน

จนถึงสว่าง

บ่นกับท่านว่า

"หลวงปู่ตอนเจอหลวงปู่สมัยเด็ก ท่านมาสงเคราะห์ ไม่รู้ว่าท่านเป็นพระอริยะ ขอโทษด้วยนะ หนูตาไม่ถึง คิดว่าเป็นผีป่าผีทุ่งมาหา ก็ปู่นุ่งขาวนี่ คิดว่าปะขาวเสียด้วย แล้วทีนี้ก็เล่าว่า หลวงปู่จะมีครอบครู หนูไม่มีอะไรเป้นของหลวงปู่เลย นอกจากภาพหลวงปู่ที่เขาทำมาขายกัน หลวงปู่มาบ้านหนูนะ (อันที่จริงท่านมาสงเคราะห์บ่อยๆ ค่ะทางทิพย์) แล้วยายผีป่าก็เล่าว่า จะจัดเพื่อนๆ ที่ผ่านการครอบครูบางคนไปตามหาหลวงปู่นะคะ หลวงปู่ก็ยิ้ม แล้วบอกว่า เออ...ๆๆๆ

ก่อนจะหายไป

พอช่วงเช้า มีสายเข้า

กัลยาณมิตรที่ไม่เคยทักทายกันมาก่อน ติดต่อมาขอที่อยู่ บอกว่าจะเอาผ้าขาวลายดอกไม้ที่หลวงปู่ให้ลูกศิษย์ใกล้ชิกหลวงปู่มอบให้ยายผีป่า

แหม...หลวงปู่สงเคราะห์ทันใจจริงๆ นะคะ

ขอแจ้งว่า หลวงปู่สรวงท่านชอบผ้าลายดอกค่ะ

9. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณยาย ผมขอจองชุดครบพิมพ์ 2ชุด ถ้าแยกพิมพ์มีปิดตาขอจอง 2องค์จะได้เข้าชุดพิมพ์ปิดปากและปิดหู ค่าบูชาคงไม่หนักนะครับคุณยาย

10. Caracciolo

Caracciolo เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยาย...
    ขอจอง 1 ชุด 3 พิมพ์นะครับ

11. DevilBitch

แหม...ยังไม่ทราบราคาเลย จองกันแล้วนะคะ เอาเป็นว่าล้อคไว้สำหรับท่านที่จองไว้ก่อนนะคะ ถ้าไม่ไหวในเรื่องการเงิน อาจขอท่านในการทำการชำระแบบผ่อนคงได้กระมังเนาะ

ปิรามิดกับหลวงลุงมี ๑ องค์ ท่านยังไม่ตอบว่าจะให้ยายผีป่าตะล่อมมาให้พวกเราแข่งกันบูชาไหม เอ้า...เดี่ยวยายทำใหม่ให้เหมือนของหลวงปู่่เดี๊ยะ แล้วบอกว่า ของหลวงปู่ มาให้จอง คงรวยส่งลูกๆ เรียน เอแบคได้เลยนะคะเนี่ย แหะๆ

ปิรามิดหลวงปู่ส่วนมากจะมีคนสิงคโปร์และมาเลย์บูชาไปนะคะ ทำ ๑๒๐ องค์เองค่ะ มีทำเล่นๆ ให้ลูกหลาน (ทดสอบ) นิดหน่อยเองนะคะ

ส่วนเงินยอดกฐินของหลวงปู่ต้องรอพระท่านแจ้งมานะคะว่ารวมยอดทั้งหมดปิดที่เลขอะไรนะคะ

อนุโมทนาเจ้าค่ะ

.......................................................

ท่านที่ต้องการพระปรอทแม่ซื้อหลวงปู่ รอคำตอบพรุ่งนี้นะคะ รอพระอาจารย์ท่านไปบอกหลวงปู่ก่อน

.................................................

ขออนุญาตแทรกข้อความอัพเดท เพราะเวบขัดข้องทางเทคนิค ทำให้ท่านเข้าอ่านกระทุ้อัพเดทไม่เห็น ต้องคลิกไปที่กล่อง ตอบข้อความเต็มรูปแบบจึงจะอ่านข้างล่างได้

................................................

"ไปนั่งดูเวลาหลวงปู่ท่านตำปรอทตอนจะทำพระรุ่นนี้ รู้เลยว่าไม่ใช่เรื่องง่าย หลวงปู่ท่านตำเอง ทำเองทุกขั้นตอน จะให้พระเข้าไปช่วยบ้างก็ตอนช่วยจัดพระเท่านั้น ท่านใช้ครกกระเดื่องแบบครกเหล็กขนาดใหญ่พอสมควรนะ มีน้ำว่าน และว่านหลากหลายอย่างทีเดียว บางอย่างท่านบอกว่า หายากต้องธุดงค์ไปหามาจากประเทศนั่น ประเทศนี่ สะสมมาหลายปีทีเดียว เวลาตำเข้ากันดีแล้ว ท่านก็ผสมโลหะพวกเงิน พวกสัมฤทธิ์เข้าไปเพื่อให้มวลสารแข็งตัวขึ้นมาหน่อยก่อนเทลงพิมพ์ ส่วนปรอทนี่อาตมาเห็นเป็นก้อนเต็มโหลแก้วแล้ว ท่านบอกว่า อย่าไปซื้อปรอทในตลาด มันใช้ไม่ได้ นี่ปรอทที่อัญเชิญมา ถ้าทำอีกวิธี ทำทองคำได้เลย นี่ก็เห็นท่านบอกว่าต้องใช้เกลือสินเธาว์เยอะ ๆ ตำให้เข้ากัน ท่านไม่ชอบทำอะไรทีละมาก ๆ ก็เพราะว่า ทุกขั้นตอนนั้นทำยาก ไม่มีเครื่องจักร ไม่ให้ใครช่วย ถ้าจะบอกว่า พระหลวงปู่มีมาก หาง่าย อยากจะหัวเราะ พระของหลวงปู่มีน้ำหนกคงที่ ท่านนำมาช่างหมด องค์ไหนเกิน ท่านก็ทำให้ลงตัว เอากระดาษทรายขัด นั่งขัดของท่านไปใจเย็น ๆ องค์ไหนขาด ตำใหม่ เทใหม่ บางองค์ปรอทเยอะ บางองค์ปรอทน้อย เพราะมันคงเป็นแบบหน้าครก กับก้นครกกระมัง องค์ที่ปรอทน้อย นี่จะออกคล้ำง่าย สีไม่วาว ติดพลอยติดเพชรได้ แต่ทำได้ไม่น่าจะเกิน ๑ ร้อยองค์ เพราะอาตมากับพระอีกรูปช่วยกันติด ก็เลยให้พวกประธานเขาไป เขาเรียกกันว่าชุดพิเศษ บางคนเอาไปขายต่ออยากเพิ่มราคา ก็บอกว่า รุ่นหนึ่งไป มันก็รุ่นเดียวกัน ทำพร้อมกัน ต่างกันตรงติดพลอย ติดเพชร ที่ลูกศิษย์เอามาถวายหลวงปู่ เขาอยากได้อานิสงส์ประดับองค์พระด้วยเพชร พลอย ก็จัดให้ไป

อย่างปิรามิดปรอทน่บอกตามตรงว่า หายากกว่าสิ่งใด ใครบูชาจากหลวงปู่ไปบ้างอาตมาจำหน้าได้หมด เหลือให้ขาจรมาทีหลังไม่กี่องค์ และหลวงปู่ท่านไม่ให้มีการเหมาไปทีละมาก ๆ นะ ท่านจะรู้ว่าพวกไหนจะมาเหมาไปหวังกำไร ส่วนมากจะได้ไม่เกินคนละ ๕ องค์ อาตมาได้ ๒ องค์ หนูมันมากัดแหว่งไป องค์ เหลือแต่ฐานแก้ว อีกองค์นี่ต่อให้เป็นแสนก็ไม่ให้ใครแล้ว เพราะรุ้ว่า ของแท้นั้นมีน้อย ลูกศิษย์ที่เขามาบูชาไปนั้น อาตมาไปลองเชิงขอเช่าต่อ เขาบอกว่า ขอลูกขอเมียยังง่ายเสียกว่า เพราะหลวงปู่ท่านทำครั้งเดียว ก็มีนะที่พวกมาหาท่านพยายามสร้างเลียนขึ้นมา ให้ท่านปลุกเสก แต่มันไม่ใช่ยังไงมันก็ไม่ใช่ เราจะรู้ได้ หลวงปู่ท่านมีเอกลักษณ์การทำ แรก ๆ ก็มีองค์ขนาดต่าง ๆ เพราะท่านทดลองดู ก็แจกให้คนไม่กี่คน แต่ท่านบอกว่า ของดีจริงสมบูรณ์และใช้ได้นั้นต้องขนาดเท่านี้ น้ำหนักเท่านี้ พระชุดนี้ได้มาจากมือท่านเลย ท่านจารเสร็จก็รวบใส่ถุงผ้า ปนพิมพ์กันมา ใครมาก็ขอ อาตมาก็ให้คนละองค์ พวกนี้มันเห็นของฟรีมันขอหมด แกมาช้าไป แต่ยังดีที่ได้นำเงินไปให้หลวงปู๋ ของๆ หลวงปู่ท่าน เราต้องทำเพื่อท่าน ไอ้พวกที่มาหาท่านแล้วอ้างว่าทำเพื่อหลวงปู่ แต่ไม่ทำอย่างปาก มันก็มี หลวงปู่ท่านบ่นให้ฟังหมดว่าใครเป็นอย่างไร ท่านให้ดูเอา คนมันเป็นอย่างนี้เสมอ"

..................................................................

เรียนกัลยาณมิตรที่สนใจบูชาพระปรอทกรอที่เพิ่งได้รับมาเพิ่ม ๙ องค์ ขอให้ท่านรู้กำลังทรัพย์ของท่านก่อนนะคะว่า สามารถบูชาได้ กรุณาอย่าลงชื่อไว้หากไม่มั่นใจ

ทำไมชุดนี้จึงราคาแพงขึ้นตั้งองค์ละ ๑๕,๐๐๐ บาท

ตอบว่า...เพรราะครั้งก่อนขออนุญาตตัดราคาเพื่อให้ท่านที่นับถือหลวงปู่ ได้บูชาสะดวกขึ้น ตอนยายผีป่าไปบูชาจากวัดมาสองปีก่อน สามชุดสุด้ทาย ก็ต้องสู้มาในราคานี้นะคะ ขณะที่ในเว็บตอนนั้น ราคาองค์ละสามหมื่นก็มี

......................................................................

เงินที่ให้บูชา แบ่งถวายเข้ากองทุนช่วยงานบุญหลวงปู่หนึ่งส่วน, แบ่งทำกองทุนทำศูนย์สมุนไพรบ้านยายผีป่า เพื่อรักษาเยียวยาผู้ป่วยทั้งทางกายและทางธรรม ตามแนวทางบูรพาจารย์ที่สืบ ๆ ต่อกันมา และส่วนหนึ่งแบ่งสนับสนุนเป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลจัดการเช่าโฮสรายปีของเว็บพลังจิต.คอม ซึ่งตอนนีขาดอยู่เกือบ ๔ หมื่น บาท และเรามีรายได้ส่วนมากมาจากการบริจาค ค่าให้เป็นสมาชิกพรีเมี่ยมนั้นไม่มากนัก ซึ่งถูกกว่าเว็บวัตถุมงคลอื่น ๆ คนเลยแห่มาขายของที่นี่กัน ซึ่งมีทั้งแท้และเก๊ ให้พิจารณากันเอาเองนะคะ เว็บไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง จุดประสงค์หลักของเว็บคือ ส่งเสริมคุณงามความดี โดยเฉพาะพุทธศาสนา จึงหวังว่า ท่านผู้มีจิตศรัทธา หรือชื่นชอบสะสมวัตถุมงคล คงเข้าใจว่าทำไมจึงราคาสูงขึ้น เพราะว่า มีน้อย ทำยาก ทำครั้งเดียว (ใครทำเสริมก็อีกเรื่อง ตาดีได้ตาร้ายเสีย) เงินนำไปใช้ประโยชน์ส่วนรวม

.....................................................................

ท่านที่เคยระบุการจองไว้ ท่านสามารถมยืนยันที่กระทู้นี้ได้ทันทีนะคะ

.....................................................................

ส่วนพระแบบครบชุด ๓ พิมพ์นั้น หลวงพี่ท่านเตรียมไว้ให้แล้ว แต่ยังไม่ระบุราคาบูชาค่ะ โปรดอดใจรอนะคะ

ขอบคุณและอนุโมทนา

..................................................................

คุณอุษณีย์ สมุทรสาคร จองผ่านมือถือ ๑ องค์ พิมพ์ปากทิพย์ ราคา ๑๕,๐๐๐ บาท (กรุณาแจ้งยืนยันการบูชาอีกครั้งนะคะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2009
  12. 12345

12345 Active Member

13 กันยายน 2005
    ขอจองชุดครบ 3 พิมพ์ 1 ชุดครับ

โมทนากับท่านเจ้าของพระ และผู้ที่นำมาบอกบุณต่อด้วยครับ

13. DevilBitch

คุณ Susan บนอะไรหลวงปู่ไว้คะนี่ สมหวังใช่ไหมคะ

หลวงปู่ท่านจะทิ้งสังขารทันที ที่มณฑปครอบรอยพระพุทธบาทที่วัดพระอาจารย์สินชัย (หลานชาย) ฉลองเรียบร้อย เราก็มีการแก้ลำด้วยการ ไม่ให้มีการฉลอง แหะๆ

ตอนนี้มีจองทั้งหมด แบบครบชุด ๔ ชุดแล้วนะคะ

เหลือ ๑ ชุด

เอ...สงสัยที่ท่านบอกว่า ขอเก็บไว้อีก ๕ ชุดเป็นที่ระลึกจากหลวงปู่ ยามท่นทิ้งสังขาร คงจะโดนยายผีป่าตะล่อมจนแทบไม่เหลือเก็บแน่ นี่แหละ อยากไว้ใจยายผีป่านัก หลวงพี่คงยิ้มร่าที่มันบ้ากล้าขอเนาะ

อนุโมทนาทุกท่านเจ้าค่ะ

14. DevilBitch

ตั้งแต่เช้าที่ได้ข่าวจากบุรุษนิรนาม(ญาติภพก่อน) ว่า จะส่งผ้าผวยหลวงปู่สรวงให้ น้ำตาคลอเบ้าไม่ขาดเลย ปลื้มจนไม่ทานอะไร รอคอยนะคะ เพราะว่าตั้งพานรอแล้วค่ะ

เดี่ยวบอลยุโรปปีนี้จะขอหลวงปู่ท่านเยอะๆ สร้างเรือนรับรองไม้แบบโบราณ รองรับการมาสงเคราะห์ของครูบาอาจารย์ (เห็นว่าหลังละ ๕ แสนบาท พอเหมาะค่ะ)

คราก่อนขอหลวงปู่ทำห้องครู ได้สองแสนห้า กะว่าเหลือเลี้ยงลูกหน่อย ที่ไหนได้ ขอเท่าไร ช่างเอาไปหมดเลย ของราคามันขึ้น แหะๆ คราหน้าต้องบอกครูว่า ขอเหลือให้ลูกหลานได้กินข้าวกินขนมบ้างนะ ตกงานจ้า

15. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณยาย ผมจองปิรมิด นะครับ

16. watthikorn

watthikorn เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ยายครับขอจองพิมพ์ ตาทิพย์ 1 องค์ครับ

17. กีรติศักดิ์

เรียนคุณยาย ผมขอจองปิรามิดนะครับ ขอความกรุณาเมตตาอย่าแข่งกันบูชานะครับขอร้องนะครับ

18. lookpras

lookpras เป็นที่รู้จักกันดี

...
    ...ยายครับ ขอบูชาพระปรอทแม่ซื้อ(ถ้ามี) 1 องค์ (ถ้าค่าบูชาไม่หนัก แหะ แหะ..)
    ...

19. Caracciolo

Caracciolo เป็นที่รู้จักกันดี

ยายคงจะรู้ว่าไม่ค่อยมีตังส์..:VO..แต่ยังไงแล้ว...จะพยายามrabbit_run_awayหามาให้ได้ตามยอดครับ...

20. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ยายจ้าข้าเจ้าเพิ่งเข้ามา ทำไมไปเร็วกันจังอ่ะ ฮือๆ ไม่ทันได้ตั้งตัวเลย
    ถ้าอย่างไรเก็บพิมพ์แยกตาทิพย์ ไว้ให้เข้าชุดของข้าน้อยสัก ๓ องค์นะเจ้าคะยายจ้า สาธุเจ้าข้า.....