คนที่เป็น "มิจฉาทิฐิ" เข้าเว็บนี้ จะสังเกตุพฤติกรรมได้อย่างไร?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย คนขายธูป, 3 กันยายน 2007.

1. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะไปชายแดนใต้นี่ไปทำไมครับ
    ไปพลีชีพหรือไงครับ
    ถ้าอยากตาย ผูกคอตายที่บ้านก็ได้ครับ
    ลงไปเกะกะขวางมือขวางติงทหารทำไมครับ

2. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007

ถ้าไม่คิดเปื้อนกรรม จง "เข้านิพพานไปเสีย"
    แต่ถ้ากล้าเปื้อนกรรมเพื่อช่วย "มหาชน"

น้ำใจนั่นแหละ เรียกได้ว่า "โพธิสัตว์" ที่แท้จริง

คุณไปคิดเอาเองเถอะ...

3. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเอามาโยงกันได้ไง พระโพธิ์สัตว์ ต้องลงใต้
    จะลงไปทำไมครับ ไปเป่ากระหม่อมทหารหาร...เรอะ

4. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007

คุณ "หนุมาน" อย่าลงใต้เด็ดขาด

ผมไม่เคยพูดให้คุณพลีชีพด้วยการลงใต้
    คุณ "บุญยง" เป็นพวกตรงข้ามกับผม
    เขาจะยุยงให้คุณลงใต้ไปพลีชีพ

สิ่งที่ผมต้องการให้คุณทำคือ "กล้าเปื้อนกรรม"
    เพื่อจัดการ "คนๆ เดียว" ไม่ต้องเสียไพล่พล
    และคุณก็ไม่จำเป็นต้องฆ่าเขาด้วย
    คุณมีปัญญา ขอให้ไปคิดต่อเองเถอะ

บะบาย... จู จุ้บบบบ

5. บุญยง โคกกระทา

กึ๋ย...

อาร้ายยยย...มาหาว่าผมจะชวนคนไปตาย
    ใส่ความกันชัดๆ...อย่าไปเชื่อนา...

6. ฮุ้ง-หงส์

ฮุ้ง-หงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

555

ขออนุญาติเสนอความเห็นค่ะ
    คือว่า เราเห็นว่ามีบุคคล บางกลุ่มอาจเป็นส่วนน้อยที่ไม่เห็นด้วยในบางเรื่อง ซึ่ง หรือเห็นว่าการกระทำบางอย่างเข้าข่ายมิชอบหน่ะค่ะ

นานาจิต คิดกันไป ค่ะ

แต่บางเรื่องที่คนกลุ่มน้อยออกมานำเสนอก็น่าสนใจและเก็บไปพิจารณาค่ะ ให้ใช้สติพิจารณาอย่างพุทธ
    ไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรนิ

อย่างไร ขอบคุณที่ให้สติค่ะ

เรื่องบางอย่างคงรู้ได้เฉพาะตนในบางเรื่อง ซึ่งดิฉันไม่สามารถ ที่จะซึมซับได้เพราะไม่สามารถ แต่บางครั้งเชื่อบ้างในเรื่องความสามารถและความวิเศษส่วนบุคคล
    แต่ขอให้ดิฉันได้ล่วงรู้สิ่งที่ดีเป็นสัมมาฑิฐิ (เขียนถูกป่าว!)
    และดิฉันได้ตั้งใจว่า ขอให้ดิฉันได้ล่วงรู้ถึงวิชาใบไม้ในกำมือที่พระพุทธองค์ทรงโปรดสั่งสอนค่ะ เป็นสัจจะอธิฐานค่ะของดิฉันค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2007
  7. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านอย่างเดียว พอรู้ว่าเป็นไง แล้วเลี้ยวกลับ

ความคิดคนตามธรรมดาไม่เคยอยู่ระดับเดียวกัน

มีอะไรดีๆก็เสนอ ดีก็รับ ไม่ดีก็ไม่ว่าอะไร

ไปดีกว่า...............................

8. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

การรู้ทันคน และไม่โดนเอาเปรียบ ดีครับ ถ้าพุทธบริษัทรักษาพระพุทธศาสนา ไม่สร้างความเสื่อมให้พระพุทธศาสนา เป็นสิ่งที่ดี ที่ชาวพุทธควรทำ สมัยนี้คนเราจะเข้าวัดเพื่อปรึกษาธรรม ปฏิบัติคงมีน้อยลงไปมาก ถ้าคนเราเลื่อมใสในพระพุทธศาสนากันโดยที่ไม่สนใจในเรื่องอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ต่าง ๆ ก็คงดี ยามเมื่อวัด ๆ หนึ่ง ต้องการก่อสร้างสิ่งอะไรก็ตาม ถ้าพุทธบริษัท สามารถช่วยเหลือบริจาค ได้โดยไม่ต้องการสิ่งใด นอกจากบุญกุศลที่ได้รับ ก็คงจะดี แต่เดี๋ยวนี้ ต้องอาศัยแรงจูงใจการอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ ทำให้คนสนใจมาบริจาคเพื่อแลกกับสิ่งของบางอย่างที่ในตัวมีอิทธิฤทธิ์ต่าง ๆ ผมอยากให้พุทธบริษัทช่วยกันรักษาพระพุทธศาสนาให้สืบต่อไป โดยที่ไม่ไปเบียดเบียนใคร อย่าสร้างความเสื่อมให้กับพระพุทธศาสนา สิ่งใด ๆ ก็ตามที่ทำไปเพื่อช่วยคนคนอื่น ช่วยเหลือพระพุทธศาสนา โดยที่ไม่ได้หวังในเชิงธุรกิจ ทำด้วยความจริงใจ ปรารถนาให้เกิดสิริมงคลที่ดีขึ้น ทำลายความทุกข์กาย ทุกข์ใจ เป็นสิ่งประเสริฐครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2007
  9. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็คงต้องใช้วิธีการนำเอาหลักธรรมทุกเรื่องเท่าที่เราพอจะทราบ ทั้งที่เป็นประสบการณ์ภาคทฤษฏีและภาคปฏิบัติ มาประมวลเข้าด้วยกันแล้วหาบทสรุปจากสิ่งที่ได้อ่านออกมาด้วยวิธีบูรณาการสังเคราะห์ว่าเป็นอย่างไรครับ (ส่วนอะไรที่เราไม่เคยรู้ไม่เคยทราบหรือยังไม่มีประสบการณ์เราก็จะรับรู้ด้วยจิตเป็นกลาง เก็บไว้เป็นข้อมูลก่อน เผื่อว่าอนาคตพอเราศึกษาหรือปฏิบัติธรรมมากขึ้นก็จะเข้าใจในเรื่องนั้นๆได้)

ปล.สรุปแล้วก็คงขึ้นอยู่ที่ประสบการณ์ของแต่ละท่านว่าจะพิจารณาสิ่งต่างๆออกมาในลักษณะใดครับ ผู้ที่มีประสบการณ์รอบรู้ในสรรพสิ่งอย่างรอบด้านครบถ้วนทุกสิ่งทุกอย่างจนเพียงพอที่จะตัดสินสิ่งต่างๆได้อย่างถูกต้องที่สุดก็คือองค์สมเด็จพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้านั่นเองครับ

(นะโมพุทธายะ)

10. pimrapat

pimrapat Active Member

14 มิถุนายน 2006
    คุณคนขายธูป ฉันชอบเข้ามาดูคุณมากเลย มีหลายเรื่องที่ฉันไม่เคยรู้มาก่อนแต่ก็ได้รับความรู้จากคุณในเว็ปพลังจิตนี้นะ ขอบคุณมาก ๆ เลย

11. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    เรืองของจิตและ(อารมณ์)

ผมอ่านในกระทู้นี้ในความรู้สึกส่วนตัวครับได้หลากหลายอารมณ์มากครับ(ส่วนตัว)1.อารมณ์(ของจิต)ไม่ยอมแพ้ถ้าใครมาว่าเรา,2.อารมณ์(ของจิต)รักตัวเองรักพวกพ้องเพื่อน,3.อารมณ์(ของจิต)ยอมรับความจริงไม่ได้สำคัญมาก,ผมก็เป็นบ่อยๆก็พยามฝึกให้หายแต่ไม่ค่อยหายสักที่ครับ(สุดท้ายนี้ทุกคนก็เป็นเพื่อนกันทางธรรม(พลังจิต)มีอะไรนิดหน่อยก็ให้อภัยกันบ้างเพราะการวิพากย์วิจารณ์ก็มีสิทธิแสดงความคิดเห็นในครอบเขตของตนอยู่ที่ผู้อ่านเป็นผู้พิจารณาว่าอะไรควรไม่ควรครับ)สวัสดีครับ(b-2love)

12. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    กำลังช่วย นำพาให้คนมาเดินใน "หลักสัจจะธรรม"

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

13. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ลงไปหน่ะดีแล้ว ไปสอนให้พวก"โจรใต้"เขารู้ว่า "สัดจะ" เป็นอย่างไร?

เราเห็นควรว่า ควรที่จะลงไปโดยเร็ว ASAP นะ ...เพราะเห็นพูดเป็นอยู่คำเดียว ... ฮึๆ

(555)