วิมานรักห้วยแก้ว (covered by Panombe2013 & Jasminine)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 5 พฤษภาคม 2015.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

วิมานรักห้วยแก้ว

ศิลปินต้นฉบับ :: หยาด นภาลัย & ลัดดาวัลย์ ประวัติวงศ์
    คำร้อง-ทำนอง : สนิท ศ.

ช.] โอ้ห้วยแก้ว เป็นพยาน สาบาน ว่าใจจะรักจริง
    ไม่เปลี่ยนแปลง อย่าแคลงคิดหวั่นเลยหนอ
    ญ.] ใจยังเกรงจะคิดลวงล่อ เพียงพะนอแนบแล้วคงหน่าย
    ช.] พี่ไม่กลับกลาย มั่นหมายใจโดยจริงจัง
    ญ.] เหลือจะเชื่อ เบื่อคำสัญญา
    ช.] วอนว่าจงฟัง
    ญ.] แม้นสมดั่งใจแล้ว คงชัง
    ช.] น้ำใจพี่ตั้งตรงตามสัญญา
    ญ.] รักจริงดังว่า น่าฟัง ไฉน
    ช.] เปรียบห้วยแก้ว คู่ดอย ไหลลอย หลั่งลงเสมอมา ตลอดปี
    ญ.] แต่มีทั้งขุ่นและใส
    ช.] ใจอาดูรขุ่นหมองตรมไหม้ เพียงยามใดที่น้องชังพี่
    ญ.] หากไม่ปรานี
    ช.] พี่นี้คงต้องตรอมตาย
    ญ.] แม้นใจเอื้อเชื่อคำน้ำใจ
    ช.] จะไม่เปลี่ยนกลาย คล้ายน้ำตก หลั่งไหลไม่วาย
    ญ.] รักคงไม่หน่าย แนบเพียงทุกครา
    ช.] ขอรักจนกว่า ชีวาสลายลาญ
    ญ.] แม้นใครใจเลว เลือนลืมคำ
    ช.] ขอจงจมน้ำ วังบัวบาน
    ญ.] หากใครซื่อตรง รักจงยืนนาน
    ช.] ขอจงพ้นผ่าน โศกภัยมัวหมอง
    ญ.] หากห้วยแก้ว แห้งไป
    ช.] น้ำใจ ไม่มีวันแล้งรัก สลักลง
    ญ.] มั่นคง ขอคู่เคียงสอง
    ช.] มีเนินดิน โขดหิน เป็นห้อง
    ญ.] คือวังทอง เสกสอง ครองใกล้
    ช.] หรีดหริ่ง เรไร กล่อมขวัญไพร เป็นเพลงโลม
    ญ.] เสียงน้ำหลั่งซ่าดังไหลริน
    ช.] พิณเทพประโคม
    ญ.] แสงโสม ส่อง เสมือนโคมใจ

[พร้อม] สองเรารักใคร่ ในดวงวิมาน
    ซุ้มไม้เป็นม่าน ชื่นบานนิรันดร์

Wiman-Rak-Huey-Kaew-new_jasminine-panombe2013
    [AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/wiman-rak-huey-kaew-new_jasminine-panombe2013-mp3.3431140/][/AUDIOPLUS]

Vocal_jasminine_panombee2013_WimanRakHueyKaew
    [AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/vocal_jasminine_panombee2013_wimanrakhueykaew-mp3.3434500/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2017
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    --------จองแถวหน้าทั้งแถวค่ะ อิอิ------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2015
  3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มาโหลดก่อนจ้า

หูย เสียงหล่อ เสียงสวยกันจริงๆ เคลิ้มๆๆ
    เพราะจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2015
  4. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    น้องตาจองแถวหน้า
    พี่กบมาโหลดก่อน
    งั้นกาไก่เม้นท์ล่ะจ้า ^_^
    เสียงใสเหมือนน้ำในห้วยแก้วมากๆ ทั้งคู่เลยค่ะ
    คุณปอเสียงใส หวานมาแต่ไกล
    คุณบีก็หวานและทอดเสียงในแต่ละวรรคได้อารมณ์เพลงตลอด
    ฟังแล้วนึกถึงภาพน้ำตกห้วยแก้วไป ได้บรรยากาศมากๆ เลย
    ;k06

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    จองไว้ แล้วหายไปเลย ฮ่าๆ เปิดกระทู้ทิ้งไว้ ฟังซะเพลิน
    เพลงนี้ลุ้นมานานเหมือนกันกว่าจะเสร็จ...

ที่มา เริ่มจากเพลงกลุ่ม เมดเล่ย์สงกรานต์เลย
    ดอกเอ๋ยมะเขือ แม้ตัวเนื้อมันเต้น
    เชิญน้องมาเล่นสงกรานต์ ท่อนที่พี่บีร้องมา ทึ่งเลย!
    ให้รู้สึกถึง อาการเนื้อเต้นเลยอ่ะ
    ฮ่าๆ สื่อได้ชัดจนรู้สึกได้เลย
    เป็นสมาชิกท่านนึงที่นิสัยดี๊ดีและร้องเพลงก็ดี๊ดี

แล้วก็รู้สึกว่า พี่บีจะไม่เคยร้องเพลงคู่เลย
    คุยๆกับพี่ปอ ว่าน่าจะมีเพลงคู่เน๊าะ พี่ปอเองก็สนใจอยากลอง
    ทาบทามเลยอ่ะ งานนี้จับพี่ปอแหล่ะร้องคู่พี่บี........................

ผลงานที่ได้ เล่นเอานั่งปลื้ม เพราะอ่ะ เพราะโครตๆ

พรรณามากไม่ได้ ฝนตกฟ้าคะนอง ส่งคอมเม้นท์ก่อนนะคะ
    เดี๋ยวไฟดับแล้วจะยุ่งงงงงงง..

ชอบมากกกกก!

6. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแววเลยชวนคุณบีร้องเพลงนี้ อิอิ
    เห็นว่าคุณบีร้องร่วมสมัยได้หลายแนว
    เสียงนุ่มทุ้มกังวาน และลูกเล่นก็แพรวพราวซะด้วย ^^
    (จากที่เคยฟังในเพลงกลุ่ม) จัดซะเลยดีมั้ย..
    พอจัดมา แม๊! ก็ลงตัวอย่างที่คิดไว้ค่ะ :cool:
    ร้องมาดี๊...ดีอ่ะ.. ทอดเสียงนุ่มๆ มาทั้งเพลง
    ดิช้านลองซ้อมร้อง ทอดเสียงรับ-ส่งสักพัก
    แก้ตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อย ฝ่ายชายก็ซ่อมมาอีกนิดหน่อย
    จบลงที่ตรงนี้ล่ะก๊า ปละปละปลื้มเช่นกัน

เพลงนี้ ฟังครั้งแรกเมื่อหลายปีก่อน
    ที่เพื่อนสมาชิกพี่ น.นิมมานรดี+Patz_Bkk
    ร้องคู่กันตอนนั้น ถึงกับติดใจ เพราะจัง!
    (ขออภัย ตอนแรกจำผิดคิดว่าคู่กับพี่มาส Mazble
    จำสลับกับเพลงดำเนินทราย << ซึ่งก็ชอบอีกเพลง)

วันนี้มีเวอร์ชั่นตัวเองแล้วก็ปลื้มมิใช่น้อย
    ต้องขอบคุณนักร้องชาย คุณบี มากๆ นะจ๊ะะะะ
    และ หน่วยประสานงานผู้มีใจรัก นู๋ตา คนเดิม ^.^

(k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2015
  7. Kejimin

Kejimin เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาฟังเสียงสวย และเสียงหล่อครับ
    น้องปอ มะลิ เสียงหวานมาจนทุกวันนี้เลย,น้องบี ก็เสียงหล่อ เชียวครับ..

8. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ พี่กบ
    ถ้าไม่ได้พี่กบ กรุณาชวนผมมาร้องเพลงกลุ่ม
    ในเพลง "ในหลวงของแผ่นดิน" เนื่องในวันพ่อ
    และให้คำแนะนำในการอัดเสียงร้องด้วยโทรศัพท์มือถือ
    ต่อเนื่องมาที่เพลงปีใหม่ และสงกรานต์
    ก็คงจะไม่ได้มีโอกาส มาร้องเพลงนี้คู่กับคุณปอแน่เลยครับ

ต้องถือว่า พี่กบ เป็นผู้จุดประกาย
    ให้ผมกลับมาร้องเพลงในบอร์ดนี้ อีกครั้งหนึ่ง
    นับตั้งแต่คุณตั้น (poppy#love) ชวนเข้ามาร้องเพลงที่นี่เมื่อหลายปีก่อน

;41;41;41;41;41;41;41

9. panombe2013

ขอบคุณคร้าบบ คุณกาไก่
    เสียงใสเหมือนน้ำในห้วยแก้ว คงต้องยกให้ คุณปอ หล่ะครับ 5555
    แต่เรื่อง ทอดดดดเสียง ผมขอรับไว้นะครับ อิอิ
    ดีใจที่ทำให้เพลงนี้มีชีวิตชีวาขึ้นมา ไม่มากก็น้อยครับผม

10. panombe2013

คุณหนูตา รู้สึกถึง "เนื้อ" เต้นเลยเหรอครับเนี่ย 5555
    ขอบคุณนะครับที่ชอบ และขอบคุณโปรดิวเซอร์ปอ ด้วยครับ
    ที่ช่วยมิกซ์ ดึง คำว่า "เนื้อ" ให้ชัดเจนขึ้นมา ในคราวเพลงสงกรานต์

ผมจำได้ว่า ตอนร้องเพลงปีใหม่ ที่ผมได้ท่อนร้อง "ต่างตักบาตรทำบุญ"
    ก้อทราบว่า เล่นเอาน้องเบนซ์ ที่ร้องท่อนต่อจากผม ต้องลุกขึ้นมา
    ซ่อมร้องกัน กลางดึก เลยทีเดียว 5555

ทำให้ผมได้รู้ว่า ยังมีพี่ๆน้องๆที่นี่ ที่ให้ความใส่ใจ และให้ความสำคัญ
    ในรายละเอียด เสียงร้อง ที่ผมได้ถ่ายทอดออกมาจากความรู้สึก
    ซึ่งนั่น ทำให้ผมมีกำลังใจ ที่จะพยายามถ่ายทอดอารมณ์เพลง
    ออกมาให้ดีที่สุด ทุกครั้งที่ได้ร้องเพลงครับ

บอกเลย ถ้าไม่มีคุณหนูตา ทาบทาม มาร้องเพลงนี้คู่กับ คุณปอ
    และช่วยประสานงาน ช่วยลุ้นพี่บี ให้คำปรึกษาต่างๆ
    ก็คงไม่มีเพลงนี้ เกิดขึ้นมา เช่นกันครับ

ขอบคุณที่ ชอบมากกกกกก นะครับหนูตา ^_^

11. panombe2013

ตั้งแต่ผมได้มีโอกาสร้องเพลงกลุ่ม เพลงแรก "ในหลวงของแผ่นดิน"
    ท่อนแรกของเพลง ที่ผมได้ฟัง

" มอง เห็นพระเจ้าอยู่หัว
    ท่ามกลางคนมืดมัว เหมือนเห็นแสงทองส่อง "

เล่นเอาผม ขนลุกซู่ ทำไมเสียงร้อง ถึงได้ไพเราะ ขนาดนี้
    ผมปลื้มในเสียงหวาน ใส ของคุณปอ มาตั้งแต่บัดนั้น
    และแอบหวังไว้ว่า จะมีโอกาสได้ร้องเพลงคู่กับคุณปอ บ้างมั้ยนะ

และแล้ว ฝันก็เป็นจริง 55555

กลัวก็กลัวครับ ผมเชื่อว่า ใครที่ได้ร้องเพลงคู่กับคุณปอ
    น่าจะรู้สึกไม่ต่างจากผม เพราะ คุณปอ ร้องเพลงเพราะมากกกกก
    เสียงใส สูง มีพลัง ไม่มีเพี้ยนโน็ตเลย อ่ะครับ จริงๆ
    งานนี้ มีดับกันง่ายๆ หล่ะครับ 55555
    เครียด ซ้อมหนัก อยู่เกือบ 3 สัปดาห์ กว่าจะได้เริ่มร้องอัดเพลงนี้

ต้องขอชื่นชม ฝีมือการมิกซ์ของคุณปอด้วยครับ เพราะผมอัดเสียงร้อง
    ด้วยโทรศัพท์มือถือ อัดเสียงร้องทีละท่อนๆ ระดับเสียงดังเบา ก็จะแตกต่างกัน
    แต่พอผ่านการมิกซ์ของคุณปอ ออกมาเนียนมากกก ฟังแล้วไม่วูบวาบ
    เดี๋ยวดัง เดี๋ยวเบา อีกทั้งยังช่วยแนะนำแก้ปัญหาการร้องในบางท่อนให้ด้วย

ต้องปรบมือรัวๆ ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือให้เลยครับ

ผมก็รู้สึกปลื้มมากๆเช่นกันครับ

12. panombe2013

ขอบคุณมากครับ พี่คิม
    ผมได้ฟังเพลงที่พี่คิมร้องไว้หลายเพลง
    และได้จดจำ วิธีการเอื้อนแบบลูกกรุง
    นำมาปรับให้เป็นแนวร้องของผม
    บอกเลย ผมแอบ ลักจำ มาจากเพลงพี่คิมนี่แหละครับ

13. ษิตา

1,230
    หาเวอร์ชั่นพี่มาสกับพี่นิมไม่เจออ่ะค่ะ อยากฟังอ่ะ
    การันตีว่าคงไพเราะมากแน่ๆ ขนาดพี่ปอฟังแล้วนึกอยากร้องจนหลายปียังไม่ลืม ฮ่าๆ

14. ษิตา

1,230
    ฮ่าๆ รู้สึกเหมือน เป็นคนมีความสำคัญ ในการนี้ขึ้นมาโดยพลัน
    จริงๆอยากฟังพี่บีร้องเพลงคู่อ่ะ ยังไม่เคยได้ฟัง
    และก็ได้ฟังสมใจแล้ว จับคู่กับพี่ปอ แล้ว ร้องกันเทพมากเลย
    เป็น ๑ เพลงที่ฟังแล้วประทับใจ
    กำลังจะ Write ลงแผ่นไปไว้ในรถค่ะ
    ในนั้นจะมีเพลง ตาร้องบ้าง ตาชอบฟังบ้าง(ที่เพื่อนๆร้อง)
    ใครนั่งไปด้วย นั่นคือภาคบังคับฟัง 555+

15. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าน unseen น้องบี สนุกดี ขอบอ่านค่ะ
    สงสัยจะเป็นคนคุยเก่งนะเนี่ย

นักร้องกลุ่มรุ่นนี้มีรุ่นพี่พี่กบหลายคน ส่วนน้องๆก็น่ารักกันทุกคน น้องบีเป็นหนึ่งในนั้นค่ะ

16. ษิตา

1,230
    ถ้า unseen ยาวอ่ะพี่กบเพลงเนี๊ยะ อิอิ
    มิกซ์เวอร์ชั่นแรก พี่ปอขึ้นมา เต็มเสียงเพื่อให้ถึงประมาณนั่นแหล่ะ
    เลยมีฟังไปคล้ายๆตวาด พี่บีบอก ฟังประโยคแรก พี่ดับไปเลย
    พี่ปอเลยเอาใหม่ๆ บอกพี่บีด้วย พี่ไม่ตวาดแล้ว ฮ่าๆ ตาอ่ะขำจะตาย

ตาชอบฟังในแบบ >>> Vocals_WimanRakHueyKaew
    ฟังแล้วมีเคลิ้ม และเห็นได้เลยว่า เนียน เหมือนร้องจากที่เดียวกัน
    ว่างๆพี่บีเอามาลงซิ ชอบอ่ะค่ะ ไม่มีดนตรี เสียงแจ่มมากๆ เนียนกริบเลยค่ะ

17. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    แอบมา กรี๊ด เพราะความเพราะค่า
    พี่มะลิมาแว๊ว ส่วนพี่บีก็บอกตรงตรงว่าชอบเสียงผู้ชายแบบนี้อ่ะ
    ส่วนพี่มะลิแกสุดยอดอยู่แระ เชื่อหนมกินได้ตลอด

ร้องกันมาอีกเยอะๆเบย ชอบชอบชอบจ้า

:cool::cool::cool:

18. jasminine

อิอิ "เสียงหวานมาจนทุกวันนี้" << สะดุดประโยคนี้
    ฟังแลดูคือ >> "วันก่อนๆ นั้น" มันนาน..น..น มากแล้ว ฮ่าๆๆ
    ก็จริงๆ ด้วยนะคะ ..ปีที่สถิตอยู่ในนี้ก็ระหว่าง 2006-2008
    โหว..เกือบสิบปีแร้นนนน!!! ขอบคุณค่า พี่คิม

วอร์มเสียงแรกๆ ท่อนสูงๆ เสียงจะป้านๆ ไม่มีแรง
    พอเริ่มเข้าที่ ขึ้นมาซะเต็มเสียงเลย ออกตัวแรง ฮ่าๆ
    ที่ใช้คำว่า ตวาด พี่ว่าเหมาะดี อิอิอิ
    ตอนร้องจบครั้งแรก ก็กาหัวไว้แล้ว ว่า ท่อนนี้เดี๋ยวๆ..เจอกันอีกที
    ฟังเองยังสะดุ้งเองเลย กั่กๆๆ ฮาอ่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2015
  19. jasminine

ลอยแล้วววววว อิอิอิ เขิลลลลเลย
    ที่จริง..รู้ตัวว่าตัวเองก็ยังแค่สมัครเล่นคนนึงจริงๆๆๆๆ ค่ะ
    ร้องมาเรื่อย จากง๊องแง๊งๆ ก็เป็นโอเคขึ้นๆ
    ปัจจุบันก็ยังมีพลาดเยอะค่ะ แฮ่ๆๆ แต่ขอบคุณคุณบีมากนะค้าาา

อัดกับโทรศัพท์เหมือนกันค่ะ ตั้งแต่ค้นพบว่า ให้เสียงที่ชัดเจนดี
    ก็ไม่ง้อไมค์คอมพ์อีกเลยค่ะ 555 มาง้อคอมพ์อีกทีก็ตอนแปลงไฟล์,
    มิกซ์เพลง, ส่งไฟล์ ...

คุณบีร้องมาดี และ อัดมาดีด้วยค่ะ จะบอกว่าไม่ได้ทำไรมากมายเลย
    รายละเอียดอัดมา ค่อนข้างชัดเจนและคงที่ คนมิกซ์ก็สบ๊าย แค่เน้นๆ
    ก่อนหน้านี้ ยังคิดไปว่า คุณบีใช้ไมค์ไรน๊อ (เคยถามนู๋ตาด้วยอ่ะ)
    คือเสียงมาแบบเท่าๆ กันดี นึกว่าไมค์คอมพ์วางไว้นิ่งๆ ซะอีก
    ระดับเสียงจึงค่อนข้างคงที่
    เพิ่งรู้ว่า อัดกะมือถือ เหมือนกัน อิอิ งั้นมือต้องนิ่งตรงตำแหน่งตลอด
    ส่วนตัวเองนี่ มือไม่ค่อยนิ่ง เด๋วยืดเด๋วหด เด๋วลอยขึ้น เด๋วลงมา หึหึหึ
    นี่คุณบี เซียน นะเนี่ยยยยยย!!!!! 555 ซูฮกๆๆ ฮ๊า รอบหน้าเพลงไรดีฮ๊า
    อิอิ สมัยก่อน ไม่ค่อยได้ร้องเพลงคู่มากนัก ก็นึกเสียดายอยู่ อยากเก็บไว้ฟังบ้าง
    คราวนี้แหละ ฮี่ๆๆ (ตอนนี้ก็ซ้อมกับลูกชายวัยขวบเก้าเดือนไปก่อน ^^)

20. jasminine

นู๋ตา : พี่มีเซฟไว้ เจอละ!
    ต้องเอา external hard drive ตัวยักษ์
    มาค้นเลยทีเดียว.. นี่จ๊ะ เวอร์ชั่นที่พี่ฟังเป็นครั้งแรก
    ขออนุญาตวางตรงนี้นะคะ ค้นในกระทู้ไม่เจอเหมือนกันง่ะ
    (ปล.พี่ไปแก้ข้อความตะกี้ละ อิอิ จำผิด ไม่ใช่พี่มาสนะ)

ไฟล์ที่แนบมา: