ตั้งใจจะฝึกมโนมยิทธิ แต่ ไม่มีครูอาจารย์คอยช่วยแนะนำเวลาฝึก

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Cerulean Blue, 19 ธันวาคม 2006.

1. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    ด้วยตัวเองอยู่ต่างประเทศ ตอนนี้ตั้งใจจะฝึกมโนมยิทธิ แต่ ไม่มีครูอาจารย์คอยช่วยแนะนำเวลาฝึก จะทำยังไงดีคะ?

หรือว่าควรฝึกอะไรดีคะ ที่เป็นไปตามแนวทาง หลวงพ่อฤาษีฯ เพราะว่าตั้งใจไว้ แล้วจะปฏิบัิติให้ได้ คิดว่าปฏิบัิิติได้แน่ แต่ห่วงว่า ปฏิบัิติเองคนเดียว จะทำไปผิดๆ ถูกๆ ที่ผ่านมาเคยปฏิบัิติโดย อนาปานะสติ และล่าสุดใช้มหาสติปัฏิฐานสี่ ตั้งแต่ตอนอยู่เมืองไทย ไปปฺฏิบัิติที่วัด มีครูอาจารย์คอยช่วย ปฏิบัิติได้ดี ทั้งสองอย่าง

ตอนนี้รู้สึกศรัทธาในหลวงพ่อฤาษีฯ และเกิดความศรัทธาในหลวงพี่เล็กด้วยค่ะ(ได้อ่านการตอบคำถาม และประวัติหลวงพี่จากเว็บบอร์ด เกิดศรัทธาอย่างมาก และขออนุโมทนาค่ะ)

ไม่ทราบจะทำยังไงดีคะ? ขอคำแนะนำหลวงพี่ด้วยค่ะ
    หรือควรฝึกอะไรที่สามารถ ปฏิบัติได้เองบ้างคะ?
    แต่มีความสนใจเรื่องมโนมยิทธิมากๆ ค่ะตอนนี้

2. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    หาโอกาสไหว้ครูก่อนนะครับ จากนั้นก็ฝึกและศึกษาแลกเปลี่ยนการฝึกกับคนที่เก่งๆ หรือไม่ก็หาเพื่อนฝึกว่า ตรงกันหรือไม่ อันนี้เป้นหลักการเบื้องต้น ครับผม