การกินไก่ในช่วงไข้หวัดนกระบาด

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Jdin_buddhism, 6 พฤศจิกายน 2005.

1. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบเรียนถามคำถามกับหลวงพี่เพิ่มเติมน่ะครับ

คือช่วงนี้เป็นช่วงที่ไข้หวัดนกระบาดมีการฆ่าทำลายไก่ทั้งเป็น (ผมเห็นในข่าวน่ะครับ) มีการจับไก่ใส่ถุงปุ๋ยแล้วฝังทั้งเป็น น่าสงสารมากครับ ผมอยากทราบว่า ไก่เขาจะอาฆาตคนที่กินเนื้อเขาด้วยหรือไม่ครับ คนที่กินเนื้อเขาต้องใช้กรรมที่กินเขาหรือไม่ กระผมคิดว่าเราเป็นคนกินอย่างเดียวไม่น่าจะมีกรรมต่อเขา แต่ไม่แน่ใจน่ะครับ เรียนถามหลวงพี่เล็กอีกสักข้อนะครับ ขอบพระคุณมากครับ